Tra cứu điểm chuẩn dự kiến đại học , điểm chuẩn chính thức 2015 nguyện vọng 1, nguyện vọng 2 tại các trường đại học, cao đẳng trên toàn quốc. Kiểm tra thứ hạng của thí sinh.
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 26

Chủ đề: Hướng dẫn sử dụng một số công cụ SEO

Hướng dẫn sử dụng một số công cụ SEO

Đang chuẩn bị đi ra TheOCafe thì đọc được một số bài của các bạn hỏi về cách kiểm tra thẻ Alt cũng như Heading cho web, tôi xin phép bê một bài viết cũ từ năm 2011 để hướng dẫn cho các bạn cách cài đặt và kiểm tra thẻ Heading + Alt hình ảnh nhé !
    (Bài này mục đích dành cho Newbie - Pro nào biết rồi thì đừng :chetdi: nhá )

(Bản này hơi cũ - tôi sẽ update bản mới sau nhé)

Để SEO site có rất nhiều tools hỗ trợ, tuy nhiên tại TOPIC này tôi chỉ muốn giới thiệu về cách cài đặt và sử dụng của một số công cụ hỗ trợ theo dõi và kiểm tra sự tối ưu của site.

Để kiểm tra site tôi đã tối ưu hay chưa? Các bạn cần cài một số addon sau: ( Lưu ý: Mình chỉ xài FireFox vì vậy chỉ hướng dẫn cách cài đặt cũng như cách kiểm tra site bằng trình duyệt FireFox thôi nhé)

1. Setup Web Developer: Khi tôi post bài này thì nó đang ở phiên bản 1.1.9

Các bạn click đường link https://addons.mozilla.org/en-US/firefo ... developer/
    hoặc search trên Google keywords Webdeveloper
    Sau đó tiến hành cài đặt Addon cho trình duyệt firefox...
    Sau khi cài đặt trình duyệt sẽ yêu cầu bạn khởi động lại. Bạn chọn Yes và như vậy là xong phần cài đặt.
    Giao diện trình duyệt Firefox sau khi cài đặt addon web developer

Sẽ xuất hiện 1 thanh công cụ mới trên trình duyệt firefox. Có rất nhìu tính năng... ở đây tôi chủ yếu giới thiệu tôii các bạn những cái quan trọng và chi tiết nhất. Các bạn lưu ý Tab Images Outline

Images: Click vào Images sau đó chọn Display Alt Attributes: Thao tác này giúp các bạn kiểm tra được thẻ Alt của ảnh hiển thị trên site của tôi. Nếu bên cạnh các bức ảnh trên site của bạn thuộc tính Alt xuất hiện kèm theo ghi chú thì có nghĩa rằng những bức ảnh đó có thể giúp Google hiểu được. Và nếu như không tìm thấy thuộc tính Alt trên ảnh hoặc có hiện Alt nhưng lại không có ghi chú thì có nghĩa rằng Google không thể đọc được thông tin bức ảnh trên site của bạn. Bằng cách nào đó bạn cần tối ưu lại site ( thêm thuộc tính Alt vào cho bức ảnh )

Các bạn lưu ý: Google không thể tự hiểu ảnh của bạn là gì? Nó chỉ có thể đọc được những ghi chú bạn chèn trong mã HTML trong thẻ ảnh. Ví dụ như thẻ Alt ( quan trọng nhất ) Title hoặc Caption ( trong wordpress). Vì vậy khi post ảnh lên site các bạn cố gắng chèn các ghi chú cho ảnh tại các thẻ đó.

Outline:
    1. Click Outline chọn Show Eltôient Names When Outlining: Để hiển thị ra tên của các thẻ heading ( chỉ cần làm 1 lần)
    2. Click Outline Heading: Xtôi các thẻ Heading có trên site của tôi.

Thẻ Heading là gì: Heading trong HTML bao gồm các thẻ như H1 H2 H3 H4 H5 H6 H7
    Các bạn có thể hiểu nôm na là Heading giống như chỉ mục của 1 cuốn sách, nó giúp spider của Google hiểu được site tôi, bài viết trên site của tôi hướng tôii điều gì? Nội dung, keywords nào.... Vì thế nếu site của bạn không có heading thì không khác j khiến Google bị mù [​IMG]
    Nếu như trên site của các bạn đã có các thẻ Heading thì thật tuyệt... nếu như chưa có thì cần tối ưu lại site càng sớm càng tốt nhé.
    Hiện tại nếu như bạn đã sử dụng mã nguồn NukeViet thì sẽ được tích hợp sẵn các thẻ Heading. Tuy nhiên tùy theo từng site mà chúng ta bố trí Heading sao cho hợp lý. Mình sẽ viết một bài về việc bố trí thẻ heading trong phần sau.

2. Setup SeoQuake: Hiện tại nó đang ở version 2.7.9
    Các bạn click link: https://addons.mozilla.org/vi/firefox/a ... extension/
    hoặc search trên Google keyword: Seoquake ---> chọn tiện ích Addon cho Firefox.
    Khi cai đặt máy sẽ yêu cầu khởi động lại trình duyệt.
    Lưu ý: Trong quá trình cài đặt SeoQuake các bạn chỉ cần quan tâm tôii bước chọn Seobar hay SEO Toolbar
    Mình đề nghị chọn SEO Toolbar vì nó sẽ dễ nhìn hơn so với SEO bar
    Giao diện của trình duyệt sẽ thay đổi sau khi các bạn setup thành công
    Một số chức năng của SeoQuake: ( tôi chỉ nêu ra một số cái tôi hay dùng thôi nhé [​IMG] )
    PR: Kiểm tra PageRank của site or webpage.
    I: Google Index Site
    L + LD: backlink của site ( người ta sử dụng tính năng check backlink của Yahoo)
    Bing Index
    A Rank: Thứ hạng trên Alexa
    Int. Links: liên kết nội bộ
    Ext. links: Liên kết ngoài ( link out )

Sau khi cài đặt thành công web developer và SeoQuake về cơ bản chúng ta đã có thể "khám sức khỏe" site của tôi rồi heheee :hi:

Xem thêm các bài viết cùng chuyên mục:

Trên SEOquake cũng có phần config xtôi link Nofollow rồi bạn ạ :)
    Firebug là dành riêng cho dân Code, họ chắc chắn biết cái này hoặc xài tools khác rồi bạn !

Hinh như không có H7 bác ạ. Thẻ Heading theo w3c viết như sau :

Mã:

HTML Headings

Headings are defined with the <h1> to <h6> tags.
    <h1> defines the most important heading. <h6> defines the least important heading.

link : HTML h1 to h6 tag

SeoQuake tôi sử dụng qua rồi thấy củng Ok. Còn Web Developer tôi chưa sử dụng cài vào kiểm tra thử xtôi sao. Thanks bác taplamseo đã chia sẽ tools hay cho A/E.

Mình còn cài thêm cái addthis nữa. Tiện share luôn lên các mạng xã hội :)

tôi dùng google chorme thấy tốc độ load trang nhanh hơn và cài 1 số công cụ WOT 103 , SEO for chorme ,nofolow cũng hữu ích cho SEO lắm

cài seoquake lên google chrome tôi thấy hay hơn, khi search kết quả bằng google thì nó hiển thị chi tiết của từng site

cái này kiểm tra link hả bác

SEO quake có sẵn soi link nofollow rồi. Với tôi thì càng bớt cồng kềnh được chút nào hay chút đấy.

Đang chuẩn bị đi ra TheOCafe thì đọc được một số bài của các bạn hỏi về cách kiểm tra thẻ Alt cũng như Heading cho web, tôi xin phép bê một bài viết cũ từ năm 2011 để hướng dẫn cho các bạn cách cài đặt và kiểm tra thẻ Heading + Alt hình ảnh nhé !
    (Bài này mục đích dành cho Newbie - Pro nào biết rồi thì đừng :chetdi: nhá )

(Bản này hơi cũ - tôi sẽ update bản mới sau nhé)

Để SEO site có rất nhiều tools hỗ trợ, tuy nhiên tại TOPIC này tôi chỉ muốn giới thiệu về cách cài đặt và sử dụng của một số công cụ hỗ trợ theo dõi và kiểm tra sự tối ưu của site.

Để kiểm tra site tôi đã tối ưu hay chưa? Các bạn cần cài một số addon sau: ( Lưu ý: Mình chỉ xài FireFox vì vậy chỉ hướng dẫn cách cài đặt cũng như cách kiểm tra site bằng trình duyệt FireFox thôi nhé)

1. Setup Web Developer: Khi tôi post bài này thì nó đang ở phiên bản 1.1.9

Các bạn click đường link https://addons.mozilla.org/en-US/firefo ... developer/
    hoặc search trên Google keywords Webdeveloper
    Sau đó tiến hành cài đặt Addon cho trình duyệt firefox...
    Sau khi cài đặt trình duyệt sẽ yêu cầu bạn khởi động lại. Bạn chọn Yes và như vậy là xong phần cài đặt.
    Giao diện trình duyệt Firefox sau khi cài đặt addon web developer

Sẽ xuất hiện 1 thanh công cụ mới trên trình duyệt firefox. Có rất nhìu tính năng... ở đây tôi chủ yếu giới thiệu tôii các bạn những cái quan trọng và chi tiết nhất. Các bạn lưu ý Tab Images Outline

Images: Click vào Images sau đó chọn Display Alt Attributes: Thao tác này giúp các bạn kiểm tra được thẻ Alt của ảnh hiển thị trên site của tôi. Nếu bên cạnh các bức ảnh trên site của bạn thuộc tính Alt xuất hiện kèm theo ghi chú thì có nghĩa rằng những bức ảnh đó có thể giúp Google hiểu được. Và nếu như không tìm thấy thuộc tính Alt trên ảnh hoặc có hiện Alt nhưng lại không có ghi chú thì có nghĩa rằng Google không thể đọc được thông tin bức ảnh trên site của bạn. Bằng cách nào đó bạn cần tối ưu lại site ( thêm thuộc tính Alt vào cho bức ảnh )

Các bạn lưu ý: Google không thể tự hiểu ảnh của bạn là gì? Nó chỉ có thể đọc được những ghi chú bạn chèn trong mã HTML trong thẻ ảnh. Ví dụ như thẻ Alt ( quan trọng nhất ) Title hoặc Caption ( trong wordpress). Vì vậy khi post ảnh lên site các bạn cố gắng chèn các ghi chú cho ảnh tại các thẻ đó.

Outline:
    1. Click Outline chọn Show Eltôient Names When Outlining: Để hiển thị ra tên của các thẻ heading ( chỉ cần làm 1 lần)
    2. Click Outline Heading: Xtôi các thẻ Heading có trên site của tôi.

Thẻ Heading là gì: Heading trong HTML bao gồm các thẻ như H1 H2 H3 H4 H5 H6 H7
    Các bạn có thể hiểu nôm na là Heading giống như chỉ mục của 1 cuốn sách, nó giúp spider của Google hiểu được site tôi, bài viết trên site của tôi hướng tôii điều gì? Nội dung, keywords nào.... Vì thế nếu site của bạn không có heading thì không khác j khiến Google bị mù [​IMG]
    Nếu như trên site của các bạn đã có các thẻ Heading thì thật tuyệt... nếu như chưa có thì cần tối ưu lại site càng sớm càng tốt nhé.
    Hiện tại nếu như bạn đã sử dụng mã nguồn NukeViet thì sẽ được tích hợp sẵn các thẻ Heading. Tuy nhiên tùy theo từng site mà chúng ta bố trí Heading sao cho hợp lý. Mình sẽ viết một bài về việc bố trí thẻ heading trong phần sau.

2. Setup SeoQuake: Hiện tại nó đang ở version 2.7.9
    Các bạn click link: https://addons.mozilla.org/vi/firefox/a ... extension/
    hoặc search trên Google keyword: Seoquake ---> chọn tiện ích Addon cho Firefox.
    Khi cai đặt máy sẽ yêu cầu khởi động lại trình duyệt.
    Lưu ý: Trong quá trình cài đặt SeoQuake các bạn chỉ cần quan tâm tôii bước chọn Seobar hay SEO Toolbar
    Mình đề nghị chọn SEO Toolbar vì nó sẽ dễ nhìn hơn so với SEO bar
    Giao diện của trình duyệt sẽ thay đổi sau khi các bạn setup thành công
    Một số chức năng của SeoQuake: ( tôi chỉ nêu ra một số cái tôi hay dùng thôi nhé [​IMG] )
    PR: Kiểm tra PageRank của site or webpage.
    I: Google Index Site
    L + LD: backlink của site ( người ta sử dụng tính năng check backlink của Yahoo)
    Bing Index
    A Rank: Thứ hạng trên Alexa
    Int. Links: liên kết nội bộ
    Ext. links: Liên kết ngoài ( link out )

Sau khi cài đặt thành công web developer và SeoQuake về cơ bản chúng ta đã có thể "khám sức khỏe" site của tôi rồi heheee :hi: